
Khi mua hàngkim loại siliconngười mua nước ngoài thường bắt đầu bằng một câu hỏi đơn giản: “Tôi nên chọn thương hiệu nào - 553, 441 hay 3303?” Trong thực tế, câu trả lời không chỉ phụ thuộc vào hàm lượng silicon. Để đưa ra lựa chọn đúng đắn, cần tính đến những nội dung được phépFe, Al và Ca, công nghệ sản xuất, mục đích sử dụng cuối cùng, kích thước sản phẩm, yêu cầu chất tải và tất nhiên là ngân sách mua hàng.
TemKim loại silicon 553, 441 và 3303là một trong những thông số kỹ thuật công nghiệp được thảo luận thường xuyên nhất. Tên gọi của chúng chủ yếu liên quan đến việc hạn chế các tạp chất chính. Ví dụ: 553 thường có nghĩa là mức tối đa khoảng 0,5% Fe, 0,5% Al và 0,3% Ca. Đối với 441, các hạn chế trở nên khắt khe hơn, đặc biệt đối với Ca và đối với 3303, yêu cầu về tạp chất thậm chí còn thấp hơn.
Tuy nhiên, cùng một thương hiệu có thể có nhiều biến thể về thông số kỹ thuật thương mại từ các nhà sản xuất khác nhau. Vì vậy, người mua không nên coi số nhãn hiệu là sự thay thế cho thông số kỹ thuật hóa học đầy đủ.
Tại sao loại kim loại silicon lại quan trọng
Kim loại silicon được sử dụng trong một số dây chuyền sản xuất hoàn toàn khác nhau:
- hợp kim nhôm;
- xưởng đúc;
- công nghiệp hóa chất;
- sản xuất silicon;
- luyện kim;
- vật liệu chứa silicon đặc biệt.
Mỗi ngành công nghiệp này có thái độ khác nhau đối với tạp chất.
Đối với sản xuất nhôm hàng loạt, giá cả tối ưu với thành phần ổn định có thể rất quan trọng. Đối với một quá trình hóa học, ngay cả một thay đổi nhỏ trong một nguyên tố cụ thể cũng có thể có tác động lớn hơn.
Vì vậy, nguyên tắc lựa chọn khá đơn giản:
Bạn không nên mua silicon nguyên chất nhất chỉ vì thành phần hóa học của nó tốt hơn trên giấy.
Cần phải mua thương hiệu tương ứng với bản đồ công nghệ.
Silicon Metal 553: một lựa chọn thiết thực để sử dụng hàng loạt
Kim loại silic 553thường được coi là một thương hiệu công nghiệp cơ bản.
Mốc điển hình:
| Chỉ số | Yêu cầu chỉ định |
|---|---|
| Sĩ | Lớn hơn hoặc bằng 98,5% |
| Fe | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50% |
| Al | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50% |
| Ca | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30% |
Các giá trị chính xác phải được chỉ định trong thông số kỹ thuật phân phối.
Ưu điểm chính của 553 - là sự kết hợp giữa tính sẵn có và thành phần hóa học được chấp nhận.
Đối với người mua hàng tháng tiêu thụ hàng chục, hàng trăm tấn thì điều này có ý nghĩa vô cùng quan trọng. Ngay cả một sự khác biệt nhỏ về giá mỗi tấn với khối lượng lớn cũng trở thành một số tiền đáng kể.
553 được sử dụng ở đâu?
Các hướng điển hình nhất:
- sản xuất hợp kim nhôm;
- xưởng đúc;
- quá trình luyện kim nói chung;
- quá trình khử oxy riêng lẻ;
- sản xuất hóa chất, nếu đặc điểm kỹ thuật của nó cho phép mức độ tạp chất này.
Đối với hợp kim nhôm, 553 thường là lựa chọn khởi đầu hợp lý trừ khi sản xuất có yêu cầu cao về Fe, Al và Ca.
Silicon Metal 441: khi vật liệu sạch hơn thực sự có ý nghĩa
Kim loại silic 441Thường được chọn khi 553 không còn cung cấp mức độ kiểm soát tạp chất cần thiết.
Điểm tham chiếu điển hình:
- Sĩ khoảng 99%;
- Fe Nhỏ hơn hoặc bằng 0,4%;
- Al Nhỏ hơn hoặc bằng 0,4%;
- Ca Nhỏ hơn hoặc bằng 0,1%.
Thông số kỹ thuật chính xác thay đổi tùy theo nhà sản xuất và hợp đồng.
Sự khác biệt chính giữa 441 và 553 - không chỉ đơn giản là hàm lượng Si cao hơn.
Người mua thực sự trả tiền chogiảm một số tạp chất.
Điều này đặc biệt quan trọng đối với sản xuất, trong đó thành phần của nguyên liệu thô ảnh hưởng trực tiếp đến đặc tính của hợp kim cuối cùng.
Khi 441 có thể sinh lời nhiều hơn 553
Nếu một cơ sở sản xuất các hợp kim nhôm đòi hỏi khắt khe hơn và việc kiểm soát Fe và Ca là quan trọng thì việc sử dụng 441 có thể giảm thiểu rủi ro trong sản xuất.
Điều quan trọng là phải hiểu sự khác biệt giữa:
giá mua rẻ
Và
chi phí tối thiểu của sản phẩm cuối cùng.
Nếu nguyên liệu thô chất lượng cao hơn làm giảm số lượng khuyết tật hoặc ổn định thành phần của hợp kim thì giá mua cao hơn có thể hợp lý về mặt kinh tế.
Silicon Metal 3303: Kiểm soát tạp chất chặt chẽ hơn
Kim loại silic 3303đề cập đến các loại công nghiệp sạch hơn.
Mốc chung:
- Si Lớn hơn hoặc bằng 99,3%;
- Fe Nhỏ hơn hoặc bằng 0,3%;
- Al Nhỏ hơn hoặc bằng 0,3%;
- Ca Nhỏ hơn hoặc bằng 0,03%.
Các giá trị này được tìm thấy trong thông số kỹ thuật thương mại, nhưng thông số cuối cùng phải luôn được xác nhận với nhà cung cấp riêng lẻ.
Sự khác biệt về canxi đặc biệt đáng chú ý.
Bạn 553:
Ca Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30%
U 3303:
Ca Nhỏ hơn hoặc bằng 0,03%
Tức là hàm lượng Ca tối đa cho phép chênh lệch gấp 10 lần.
Đó là lý do nếu chỉ so sánh giá 553 và 3303 chỉ theo hàm lượng Si là sai lầm.
So sánh ba thương hiệu
| tham số | 553 | 441 | 3303 |
|---|---|---|---|
| Sĩ | Lớn hơn hoặc bằng 98,5% | khoảng Lớn hơn hoặc bằng 99% | Lớn hơn hoặc bằng 99,3% |
| Fe | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,40% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30% |
| Al | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,50% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,40% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30% |
| Ca | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,30% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,10% | Nhỏ hơn hoặc bằng 0,03% |
| Định vị | tiêu chuẩn | tăng chất lượng | kiểm soát chặt chẽ tạp chất |
| Cách tiếp cận điển hình | giá/ứng dụng đại chúng | cân bằng giá/chất lượng | chất lượng/ứng dụng chuyên ngành |
Bảng này là hướng dẫn và không thay thế cho đặc điểm kỹ thuật của hợp đồng.
Tại sao 3303 thường đưa ra mức giá cao hơn
Giákim loại silicon 3303được hình thành không chỉ do -Si cao hơn.
Nhà sản xuất cần:
- sử dụng nguyên liệu phù hợp;
- kiểm soát quy trình công nghệ;
- giảm sự xâm nhập của tạp chất không mong muốn;
- sắp xếp sản phẩm;
- kiểm soát từng lô.
Ngoài ra, thị trường cho các loại cao cấp thường hẹp hơn thị trường cho các loại luyện kim tiêu chuẩn.
Do đó phát sinhgiải thưởng chất lượng.
Các tài liệu lịch sử trong ngành cũng lưu ý rằng các thương hiệu có chất lượng cao hơn đòi hỏi quá trình sản xuất phức tạp hơn và có thể yêu cầu mức giá cao hơn do -nguồn cung hạn chế.
Cách chọn thương hiệu sản xuất nhôm
Đối với một nhà máy nhôm, việc lựa chọn có thể bắt đầu bằng ba câu hỏi.
Câu 1. Thành phần của hợp kim cuối cùng là gì?
Nếu yêu cầu đạt tiêu chuẩn thì 553 có thể là đủ.
Câu 2: Fe và Ca quan trọng như thế nào?
Nếu cần phải kiểm soát chặt chẽ hơn thì 441 đáng được xem xét.
Câu 3. Có hạn chế đặc biệt nào về tạp chất không?
Nếu vậy, 3303 hoặc nhãn hiệu sạch hơn có thể phù hợp hơn.
Nhưng lựa chọn cuối cùng phải do kỹ sư hoặc kỹ sư công nghệ của doanh nghiệp đưa ra chứ không chỉ bộ phận mua hàng.
Tại sao điều quan trọng đối với người mua là không chỉ phân tích thành phần trung bình
Giả sử nhà cung cấp cung cấp thông tin sau:
Si Lớn hơn hoặc bằng 99,0%
Thoạt nhìn điều này là đủ.
Nhưng hai trò chơi có thể trông hoàn toàn khác nhau{0}}:
Lô A:
- Si 99,10%
- Fe 0,25%
- Al 0,20%
- Ca 0,08%
Lô B:
- Si 99,10%
- Fe 0,38%
- Al 0,38%
- Ca 0,20%
Tổng hàm lượng Si gần như giống nhau.
Nhưng hành vi công nghệ của nguyên liệu thô có thể khác nhau.
Đây là lý do tại sao hoạt động mua hàng chuyên nghiệp cân nhắcthành phần hóa học đầy đủ, và không chỉ Si%.
Kích thước của các mảnh cũng là một phần của đặc điểm kỹ thuật
Ngay cả khi thành phần hóa học hoàn toàn chính xác, việc định cỡ không chính xác có thể gây ra vấn đề trong sản xuất.
Các tùy chọn phổ biến:
- 10–30 mm;
- 10–50 mm;
- 10–100 mm;
- 50–100 mm;
- hạt;
- phân số nhỏ.
Kích thước cụ thể được chọn có tính đến thiết bị tải.
Một số nhà cung cấp cũng cung cấp kích thước tùy chỉnh.
Điều gì xảy ra với phần nhỏ
Trong quá trình vận chuyển và xử lý, các mảnh lớn có thể bị phá hủy một phần.
Vì vậy, sẽ rất hữu ích nếu người mua đồng ý trước:
tỷ lệ phần trăm tiền phạt/kích thước dưới mức có thể chấp nhận được.
Nếu chỉ báo này không được thiết lập thì các bên có thể -có cách hiểu khác nhau về chất lượng phân phối.
Điều này đặc biệt quan trọng đối với một người mua công nghiệp lớn.
Cách so sánh giá 553 và 441
Có bốn chỉ số cần xem xét:
- Giá mỗi tấn
- thành phần hóa học thực tế
- chuyện vặt cho phép
- điều khoản giao hàng.
Chỉ vì 441 đắt hơn 15-30 USD/MT không có nghĩa là nó ít sinh lời hơn.
Cần phải đánh giá xem thành phần tinh khiết hơn của nó có mang lại lợi ích thực sự cho sản phẩm cuối cùng hay không.
Ví dụ thực tế về mua sắm
Công ty mua:
100 tấn kim loại silicon 553
Giá:
X USD/tấn
Sau một tháng, nhà cung cấp đưa ra:
Kim loại silic 441
với một phần thưởng.
Trước khi đưa ra quyết định, người mua nên hỏi bộ phận sản xuất:
Về mặt công nghệ có thể sử dụng 441 không?
Nếu câu trả lời là có thì hiệu quả kinh tế sẽ được so sánh.
Nếu câu trả lời là không thì thương hiệu đắt tiền hơn sẽ không có ý nghĩa gì.
Đây là một ví dụ đơn giản về lý do tại saoviệc mua nguyên liệu luyện kim phải gắn với công nghệ sản xuất.
Cách yêu cầu báo giá trên 553, 441 hoặc 3303
Một truy vấn tốt sẽ trông giống như thế này:
Sản phẩm:kim loại silicon
Cấp:441
Sĩ:Lớn hơn hoặc bằng 99,0%
Fe:Nhỏ hơn hoặc bằng 0,4%
Al:Nhỏ hơn hoặc bằng 0,4%
Cà:Nhỏ hơn hoặc bằng 0,1%
Kích cỡ:10–100mm
Số lượng:100 tấn
Đóng gói:Túi lớn 1 tấn
Thời hạn giao dịch:CIF
Điểm đến:[Cổng]
Tài liệu cần thiết:COA + Danh sách đóng gói
RFQ càng chính xác thì bạn càng ít có khả năng nhận được các đề xuất khác nhau.
Cách đánh giá nhà cung cấp
Bạn không nên chọn nhà cung cấp chỉ dựa vào báo giá đầu tiên.
Nên đánh giá:
Chất lượng
Có COA cho mỗi lô không?
Sự ổn định
Thành phần của các đảng khác nhau có khác nhau không?
Khả năng sản xuất
Nhà máy có thể sản xuất đủ số lượng cần thiết không?
Bưu kiện
Có phù hợp cho vận tải đường biển không?
thời gian giao hàng
Có phù hợp với kế hoạch sản xuất không?
Giao tiếp
Nhà cung cấp trả lời các câu hỏi kỹ thuật nhanh như thế nào?
Tài liệu
Anh ta có thể cung cấp một gói xuất khẩu hoàn chỉnh không?
Điểm mấu chốt
553, 441 và 3303 không thể coi đơn giản là ba biến thể của cùng một sản phẩm với mức giá khác nhau.
Đây là các mức độ kiểm soát tạp chất khác nhau và các vị trí thương mại khác nhau.
Nếu yếu tố chính là chi phí và ứng dụng tiêu chuẩn -553thường là điểm khởi đầu hợp lý.
Nếu cần kiểm soát chặt chẽ hơn thì - đáng được xem xét441.
Nếu quy trình nhạy cảm với tạp chất và cần có nguyên liệu thô tinh khiết hơn -3303có thể được biện minh.
Nguyên tắc chính của mua sắm công nghiệp:
đầu tiên xác định yêu cầu kỹ thuật, sau đó chọn thương hiệu và sau đó so sánh giá cả.
Câu hỏi thường gặp
1. 553 có ý nghĩa gì trong kim loại silicon?
Thông thường, 553 có nghĩa là mức Fe tối đa khoảng 0,5%, Al khoảng 0,5% và Ca khoảng 0,3%.
2. 441 khác 553 như thế nào?
441 thường có giới hạn nghiêm ngặt hơn về Fe, Al và đặc biệt là Ca.
3. 3303 khác 441 như thế nào?
3303 thường có mức tạp chất chính thấp hơn có thể chấp nhận được.
4. Thương hiệu nào rẻ hơn?
Thông thường, 553 tiêu chuẩn có chi phí thấp hơn, nhưng giá thực tế phụ thuộc vào thị trường và ưu đãi cụ thể.
5. Tôi có thể sử dụng 553 thay vì 441 không?
Chỉ khi điều này được cho phép bởi đặc điểm kỹ thuật của sản phẩm cuối cùng.
6. Tôi có thể sử dụng 441 thay vì 553 không?
Một loại vật liệu tinh khiết hơn về mặt kỹ thuật có thể phù hợp nhưng tính khả thi về mặt kinh tế của nó phụ thuộc vào quá trình sản xuất.
7. Tại sao 3303 lại đắt hơn?
Do-do việc kiểm soát tạp chất chặt chẽ hơn nên các yêu cầu về sản xuất và phân loại.
8. - Si hay Fe/Al/Ca cái nào quan trọng hơn?
Phụ thuộc vào ứng dụng. Trong các quy trình nhạy cảm, tạp chất có thể quan trọng như mức Si tổng thể.
9. Làm thế nào để kiểm tra chất lượng?
Yêu cầu COA và so sánh giá trị thực tế với thông số kỹ thuật của hợp đồng.
10. Kích thước miếng nào là tốt nhất?
Phụ thuộc vào thiết bị và phương pháp tải.
11. Kích thước nào được sử dụng phổ biến nhất?
Trong buôn bán xuất khẩu có loại 10–50 và 10–100 mm nhưng kích thước phải được thỏa thuận trước.
12. Tôi có thể đặt kích thước tùy chỉnh không?
Với nhiều nhà cung cấp, điều này có thể thực hiện được với số lượng đặt hàng phù hợp.
13. Tôi có cần ghi rõ kích thước trong hợp đồng không?
Đúng.
14. Có cần thiết phải kiểm tra phần phạt không?
Có, đặc biệt với khối lượng lớn.
15. Hợp kim nhôm nên chọn loại nào?
Cần bắt đầu với thông số kỹ thuật của hợp kim cuối cùng, sau đó so sánh các loại 553, 441 và, nếu cần, các loại tinh khiết hơn.


